ผอ.สำนักอนามัย กทม. พร้อมดูแลต่อข้อมูลแพทย์ชนบท เดือนนี้เน้นฉีดวัคซีนกลุ่มเสี่ยง เดือนหน้าลุยตรวจเชิงรุก ชุมชน ตลาด โรงงาน ตั้งเป้าจ้างบุคลากร สหวิชาชีพ จิตอาสา เสริมศักยภาพศูนย์บริการสาธารณสุข รับมือคุมระบาด เดินหน้าระบบ Home Isolation
วันนี้(11ส.ค.64) พญ.ป่านฤดี มโนมัยพิบูลย์ ผู้อำนวยการสำนักอนามัย กทม. ให้สัมภาษณ์กับ The Active หลังทำงานร่วมกับทีมแพทย์ชนบทตลอดสัปดาห์ที่ผ่านมาเพื่อตรวจคัดกรองเชิงรุกชุมชน รวมถึงแนวทางการทำงานของ กทม. โดยบอกว่า มีแผนเดินหน้าฉีดวัคซีนเป็นหลัก จากนี้จะเน้นไปที่ผู้สูงอายุ ผู้ป่วยติดบ้าน ติดเตียง
![](https://theactive.net/wp-content/uploads/2021/08/11145.jpg)
“ประชาชนสามารถติดต่อไปที่สำนักงานเขตได้ เราจะเดินหน้าฉีดวัคซีนให้ชุมชนไม่จัดตั้งด้วย และจะเอาข้อมูลของทีมแพทย์ชนบทมาดูว่าชุมชนไหนที่เราจะไปฉีดวัคซีนบ้าง”
ผู้อำนวยการสำนักอนามัย กทม. ระบุเพิ่มเติมว่า การตรวจคัดกรองในเวลานี้ทีมแพทย์ชนบทตรวจให้จำนวนมาก จึงพร้อมนำข้อมูลมาดูแลรักษาต่อ ซึ่งในเดือนนี้จะเน้นการฉีดวัคซีน แต่เดือนหน้าจะคัดกรองเพิ่ม อย่างในโรงงาน ตลาด และชุมชน ส่วนผู้ที่ติดเชื้อจากการตรวจของทีมแพทย์ชนบทรอบนี้ ทั้งหมดอยู่ในระบบการดูแลของ สปสช. แต่หากไปตรวจเจอเอง กทม.ก็พร้อมดูแลเองอยู่แล้ว
![](https://theactive.net/wp-content/uploads/2021/08/แพทย์ชนบท-บางขุนเทียน-วันสุดท้าย_๒๑๐๘๑๐-1024x684.jpg)
“ตอนนี้เราเพิ่มศักยภาพให้ศูนย์บริการสาธารณสุข ตั้งเป้าจ้างคนเพิ่ม 1,000 คน นักวิชาการสาธารณสุขมาทำ Home Isolation ได้รับความกรุณาจากสมาคมทันตแพทย์มาช่วยด้วย เราใช้สหวิชาชีพมาทำเยอะมี นศ.แพทย์จาก รพ.รามาธิบดี และจิตอาสามาช่วยทำ”
พญ.ป่านฤดี ทิ้งท้ายว่า ตอนนี้สถานการณ์ดูเหมือนทรงตัว มีแนวโน้มดีขึ้นเพราะฉีดวัคซีนได้จำนวนมาก แต่ถึงอย่างไรก็ตามต้องฝากทุกคนดูแลตัวเองดูแลครอบครัว โดยคาดว่าปลายปีนี้สถานการณ์อาจมีทิศทางดีขึ้น