คณะสถาปัตยกรรม ศิลปะและการออกแบบ สจล. วางหลักสูตรการศึกษา เรียนรู้ วิจัยการพัฒนาเมืองรอบด้าน เตรียมเสนอแผน “จินตมหานคร” พัฒนากรุงเทพฯ อย่างยั่งยืน ถึงผู้ว่าฯ กทม. สมัยหน้า
![](https://theactive.net/wp-content/uploads/2022/05/30C451C0-88E4-406E-82A7-5E99CE641DAC-1024x768.jpeg)
วันนี้ (14 พ.ค. 65 )คณะสถาปัตยกรรม ศิลปะและการออกแบบ สถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้าเจ้าคุณทหารลาดกระบัง เปิดศูนย์ศึกษามรดกดิน น้ำ ลม ไฟ หน่วยงานเพื่อการเรียนรู้ ให้บริการด้านวิชาการ หลักสูตรการเรียนการสอน การค้นคว้า และศึกษามรดกทางธรรมชาติและวัฒนธรรม เพื่อเป็นฐานองค์ความรู้ด้านการออกแบบ พัฒนาและต่อยอดการบริหารจัดการเมืองและภูมิทัศน์ของเมือง เพื่อนำไปสู่การพัฒนาอย่างยั่งยืน ในวิสัยทัศน์ “Innovative design, smart art, and creative craft for sustainable society”
![](https://theactive.net/wp-content/uploads/2022/05/0EF9E1D3-8334-474F-A0FE-8E9AA23C5821-1024x768.jpeg)
ผศ.อันธิกา สวัสดิ์ศรี คณบดี คณะสถาปัตยกรรม ศิลปะและการออกแบบ สถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้าเจ้าคุณทหารลาดกระบัง กล่าวว่า ปัจจุบันมหาวิทยาถูกคาดหวังจากสังคมถึงการนำความรู้ในสถาบันการศึกษาไปสู่การปฏิบัติจริง ศูนย์ศึกษามรดกดิน น้ำ ลม ไฟ จึงเกิดขึ้น เพื่อศึกษาเรียนรู้เรื่องการบริหารจัดการเมืองโดยคำนึงถึงฐานทรัพยากร หวังเป็นแหล่งรวบรวมองค์ความรู้นำไปสู่การพัฒนาเมืองครบมิติรอบด้าน
“ยกตัวอย่างเช่นปัญหาน้ำท่วม ที่ผ่านมาก็มักจะคิดแต่เรื่องการแก้ปัญหาน้ำท่วมทั้งที่จริงแล้วเกี่ยวข้องกับการวางผังเมืองที่บางครั้งทำให้เกิดการก่อสร้างขวางทางน้ำที่เป็นทรัพยากรธรรมชาติ ถึงเวลาที่เราจะได้ทบทวนการวางผังเมือง อีกตัวอย่างคือลม เรื่องของอากาศ การจัดการฝุ่นในเมือง ไม่เคยถูกนำมาแก้ปัญหาอย่างจริงจัง ทำกันแค่ในช่วงที่สถานการณ์วิกฤตเท่านั้น เพราะฉะนั้นศูนย์ศึกษามรดกดินน้ำลมไฟ คาดหวังว่ามหาวิทยาลัยของเราจะทำหน้าที่ ถ่ายทอด สิ่งที่เรียกว่าความรู้สู่การใช้จริง”
ผศ.อันธิกา สวัสดิ์ศรี
ผศ.อันธิกา กล่าวเพิ่มเติมว่า ศูนย์วิจัยฯ มีทั้งนักวิจัย นักวิชาการที่มีประสบการณ์ และเป็นคนรุ่นใหม่ เพื่อส่งต่อองค์ความรู้จากรุ่นสู่รุ่น และจะเป็นกำลังสำคัญในการพัฒนาเมืองในอนาคต ซึ่งมีปัจจัยความท้าทายอย่างมากในเรื่องของการขยับขยายความเป็นเมือง (urbanization) ปัญหาโลกร้อน (climate change) และคุณภาพชีวิตของคนเมือง
“เร็วๆ นี้จะมีการเลือกตั้งผู้ว่าฯ ทางศูนย์ก็จะมีการนำเสนอแนวทางการพัฒนาเมือง เช่น การแก้ปัญหาน้ำท่วมอย่างยั่งยืนควรทำอย่างไร เช่น เริ่มตั้งแต่การเปลี่ยนทิศทางการวางผังเมือง หรือการจัดการปัญหาฝุ่น ในเชิงนโยบายควรจะมีอะไรบ้าง ศูนย์แห่งนี้ก็จะเสนอไปยังผู้มีอำนาจในการจัดการเมือง”
![](https://theactive.net/wp-content/uploads/2022/05/0F6C8206-B84C-4B37-A30D-2593D8EC5951-1024x768.jpeg)
อ.รณฤทธิ์ ธนโกเศศ ผู้อำนวยการ ศูนย์ศึกษามรดกดิน น้ำ ลม ไฟ ระบุว่า ศูนย์ศึกษามรดกดิน น้ำ ลม ไฟ จะเป็นจินตมหานคร คือจินตนาการและความรู้ในการพัฒนากรุงเทพฯ โดยในช่วงใกล้เลือกตั้งเราก็มีโจทย์ในการพัฒนาเมืองถึงผู้ว่าฯ กทม. ด้วยเช่นกัน เพราะมองว่าที่ผ่านมาการพัฒนามักนำไปสู่การทำลายไม่ว่าทางใดก็ทางหนึ่ง จึงต้องตระหนักถึงการพัฒนาที่ยั่งยืน
“ที่ผ่านมาการพัฒนาเมืองไม่ได้คำนึงถึงความยั่งยืน ทิศทางการพัฒนาที่เน้นผลประโยชน์ของมนุษย์ อุตสาหกรรม การพาณิชย์ และการล่าทรัพยากร ยิ่งพัฒนาโลกยิ่งแย่ เราจึงต้องให้ความรู้ สร้างการตระหนักถึงความผิดพลาดในอดีต และมุ่งสู่การพัฒนาที่ยั่งยืน เริ่มจากการทำความเข้าใจสังคม เมือง โลก พร้อมจินตนาการความเข้าใจในการอยู่ร่วมกันในโลกนี้ อย่างถูกต้องเหมาะสม ในพลังงานดิน น้ำ ลม ไฟ และความอุดมสมบูรณ์ของโลก สู่การบริหารจัดการอย่างเคารพต่อธรรมชาติอันยิ่งใหญ่”
อ.รณฤทธิ์ ธนโกเศศ
หลังจากนี้ ศูนย์ศึกษามรดกดิน น้ำ ลม ไฟ เตรียมนำเสนอแผนพัฒนากรุงเทพมหานคร ในรูปแบบ “จินตมหานคร” ถึงผู้ว่าราชการกรุงเทพมานคร หลังการเลือกตั้งผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานครแล้วเสร็จในเดือนพฤษภาคมนี้