‘สกลธี’ เชื่อคะแนนนิยมกระเตื้อง เดินสายตลาดยิ่งเจริญ ชี้ “กรุงเทพดีกว่านี้ได้” ส่วน ‘อัศวิน’ ขอทำงานต่อ แก้ปัญหา ค้างคาคนฝั่งธนฯ ด้าน ‘ศิธา’ ย้ำยกระดับชีวิต คนจนในชุมชนแออัด
![](https://theactive.net/wp-content/uploads/2022/04/S__65249342-1024x768.jpg)
วันนี้ (3 เม.ย. 2565) ผู้สื่อข่าว ThaiPBS รายงานว่าตลอดช่วงสายที่ผ่านมา ผู้สมัครผู้ว่าฯ กทม. เดินสายลงพื้นที่หาเสียงกันอย่างคึกคัก สกลธี ภัททิยกุล ผู้สมัครผู้ว่าฯ กทม. หมายเลข 3 ลงพื้นที่หาเสียงตลาดยิ่งเจริญ เขตบางเขน ด้วยสโลแกน “กรุงเทพดีกว่านี้ได้” โดยมีประชาชนบางส่วนนำดอกไม้มาให้กำลังใจ
พร้อมยอมรับว่า ตอนนี้ยังประเมินความนิยมไม่ได้ เพราะเป็นช่วงแรกของการแนะนำตัว เสนอนโยบาย เห็นว่าผู้สมัครแต่ละคนยังคงสูสีกัน แต่สำหรับตัวเอง มั่นใจว่า กระแสดีขึ้น ผู้คนรับรู้มากขึ้น วัดได้จากโซเชียลมีเดีย ที่มีการเข้าถึงเพิ่มขึ้นหลายเท่าตัว ขณะที่โพลสำรวจการรับรู้ ก็พบว่าเพิ่มขึ้น ประมาณ 10% ซึ่งนอกจากการลงพื้นที่แล้ว ต้องปรับแผนการหาเสียงอย่างผสมผสาน เพราะจะลงพื้นที่อย่างเดียวไม่ได้ ต้องเพิ่มสื่อทุกช่องทาง เพื่อเข้าถึงประชาชนให้มากที่สุด
![](https://theactive.net/wp-content/uploads/2022/04/S__65249344-1024x768.jpg)
ส่วนกรณีที่ นายกรัฐมนตรี บอกว่าจะให้การสนับสนุนผู้ว่าฯ กทม.ที่เป็นคนทำงาน ซึ่งสื่อตีความกันว่าหมายถึง พล.ต.อ.อัศวิน ขวัญเมือง อดีตผู้ว่าฯ กทม.นั้น สกลธี บอกว่า เป็นเรื่องปกติที่ต้องสนับสนุนคนที่พร้อมทำงาน แต่หากจะเป็นคนที่พูดอย่างเดียว คงไม่ได้
‘อัศวิน’ ขอสานต่องาน แก้ปัญหาเพื่อคนฝั่งธนฯ
ทางฝั่งของ พล.ต.อ.อัศวิน ขวัญเมือง ผู้สมัครผู้ว่าฯ กทม. หมายเลข 6 ก็ลงพื้นที่หาเสียงที่ตลาดน้ำคลองลัดมะยม เขตตลิ่งชัน พบปะพ่อค้า แม่ค้า และประชาชนที่มาจับจ่ายซื้อของ พร้อมขอคะแนนเสียงสนับสนุน โดยหยิบยกตลาดน้ำคลองลัดมะยม เป็นต้นแบบการ กระตุ้นเศรษฐกิจฐานรากที่ถาวรและยั่งยืน ได้มาตรฐาน สามารถส่งเสริมเรื่องการท่องเที่ยว ซึ่งเชื่อว่าหลังสถานการณ์โควิด-19 จะทำให้เศรษฐกิจดีขึ้น
![](https://theactive.net/wp-content/uploads/2022/04/S__25886771-1024x576.jpg)
พล.ต.อ.อัศวิน ยังระบุถึงการพัฒนาเขตฝั่งธนบุรี ที่จะต่อยอดจากงานเดิม ว่า พร้อมสานต่อการพัฒนา คู คลองให้ใสสะอาด การสร้างบ่อบำบัดน้ำเสีย ให้ครอบคลุม พื้นที่เขตตลิ่งชัน, ทวีวัฒนา, บางกอกใหญ่, บางกอกน้อย, บางพลัด โดยเฉพาะในส่วนต่อขยายอุโมงค์ระบายน้ำเขตทวีวัฒนา เพื่อช่วยลดปัญหาน้ำเน่าเสีย น้ำท่วม ในเขตฝั่งธนทั้งหมด เช่นเดียวกับการป้องกันน้ำท่วม ก็พร้อมสานต่อจากโครงการเดิมที่วางไว้
![](https://theactive.net/wp-content/uploads/2022/04/S__25886772-1024x576.jpg)
ส่วนกรณีที่สื่อตีความว่านายกรัฐมนตรี ออกมาพูดในลักษณะสนับสนุนตนเอง อาจถูกกระแสตีกลับหรือไม่นั้น พล.ต.อ.อัศวิน บอกว่า ไม่กังวล มองว่าอาจเป็นความชอบของนายกรัฐมนตรี หรืออาจพูดตามวิสัยทัศน์ที่ไม่ได้หมายถึงตน ขออย่าตีความเยอะ แต่หากใครชอบตนก็ยินดี และขอบคุณ
‘ศิธา’ ย้ำยกระดับคุณภาพชีวิตผู้คนในชุมชนแออัด
![](https://theactive.net/wp-content/uploads/2022/04/S__18685966-1024x768.jpg)
ขณะที่ น.ต.ศิธา ทิวารี ผู้สมัครผู้ว่าฯ กทม.พรรคไทยสร้างไทย หมายเลข 11 พร้อมด้วยคุณหญิงสุดารัตน์ เกยุราพันธุ์ ลงพื้นที่หาเสียงชุมชนเคหะบ่อนไก่ เขตปทุมวัน ชูแนวคิดพัฒนาชุมชนแออัดให้มีคุณภาพชีวิตที่ดีขึ้น ซึ่ง 1 ในนโยบายของพรรคไทยสร้างชาติ คือ ต้องการยกระดับคุณชีวิต ในมิติการค้าขาย ได้โดยไม่กีดขวางการจราจร ซึ่งต้องอาศัยความร่วมมือจาก ภาครัฐ เทศกิจ และ กทม.ให้สามารถค้าขายอย่างถูกกฎหมาย
![](https://theactive.net/wp-content/uploads/2022/04/S__18685977-1024x768.jpg)
ชาวบ้านในชุมชนเคหะบ่อนไก่ โดยเฉพาะผู้สูงอายุที่ผ่านการเลือกตั้งผู้ว่าฯ กทม.มาหลายสมัย ระบุว่า อยากจะเปิดโอกาสให้คนรุ่นใหม่ เข้ามาพัฒนากรุงเทพฯ และอยากให้ผู้สมัครแต่ละคน กำหนดนโยบายเพื่อผู้สูงอายุ ให้ใช้ชีวิตในบั้นปลายได้อย่างยั่งยืน เพราะประเทศไทยก้าวเข้าสู่สังคมสูงวัย ทำให้ผู้สูงอายุขาดทั้งอาชีพและรายได้