ประเดิมพาเหรดบางกอกไพรด์ 4 มิ.ย. นี้ ก่อนเสนอเป็นเจ้าภาพ World Pride ชูจุดแข็งซอฟต์พาวเวอร์ เศรษฐกิจสร้างสรรค์
![](https://theactive.net/wp-content/uploads/2023/05/LINE_ALBUM_Bangkok-Pride-2023_๒๓๐๕๒๙-1024x684.jpg)
วันนี้ (29 พ.ค. 2566) บริเวณสกายวอล์ก หน้าหอศิลปวัฒนธรรมแห่งกรุงเทพมหานคร (BACC) เขตปทุมวัน พิธา ลิ้มเจริญรัตน์ หัวหน้าพรรคก้าวไกล และชัชชาติ สิทธิพันธุ์ ผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานคร พร้อมทีมงานนฤมิตไพรด์ ร่วมเปิดภาพผลงานศิลปะบนผนัง BACC ซึ่งเป็นส่วนหนึ่งในแคมเปญ Road To Bangkok World Pride 2028 ก่อนจัดกิจกรรมพาเหรด บางกอกไพรด์ 2023 ในวันที่ 4 มิถุนายนนี้
![](https://theactive.net/wp-content/uploads/2023/05/LINE_ALBUM_Bangkok-Pride-2023_๒๓๐๕-1024x684.jpg)
พิธา กล่าวว่า ในฐานะผู้จัดตั้งรัฐบาล และว่าที่นายกรัฐมนตรีคนต่อไป มองเรื่องนี้ ไม่ใช่แค่ Pride Month แต่คือ Pride Always และจะร่วมมือร่วมใจกับผู้ว่าฯ กทม. ทำเรื่องนี้ โดย 45 ร่างกฎหมายที่เตรียมเสนอต่อสภามีอย่างน้อย 2 ร่างกฎหมายที่เกี่ยวข้องกับประเด็นความเสมอภาคทางเพศ คือ กฎหมายสมรสเท่าเทียม และกฎหมายรับรองอัตลักษณ์ทางเพศ รวมทั้งจะนำกิจกรรมระดับโลก World Pride มาจัดที่กรุงเทพมหานครในปี 2028 ให้ได้ เพื่อสร้างความเชื่อมั่นในสังคมไทยว่า คนเท่ากัน
“ในฐานะที่จะเป็นผู้จัดตั้งรัฐบาลของพรรคก้าวไกล และว่าที่นายกรัฐมนตรีคนต่อไป ต้องมองเรื่องนี้ไม่ใช่แค่ Pride Month มันคือ Pride Always ก็ต้องพูดให้ชัด ๆ ว่าภายใต้รัฐบาลของพรรคก้าวไกล ภายใต้นายกรัฐมนตรีที่ชื่อพิธา ลิ้มเจริญรัตน์ จะทำงานกับผู้ว่าฯ ชัชชาติ สิทธิพันธุ์ ในการนำ World Pride 2028 มาจัดที่กรุงเทพฯ ให้จงได้”
พิธา ลิ้มเจริญรัตน์
![](https://theactive.net/wp-content/uploads/2023/05/LINE_ALBUM_Bangkok-Pride-2023-1024x684.jpg)
ด้าน ชัชชาติ สิทธิพันธุ์ ผู้ว่าฯ กทม. กล่าวว่า กิจกรรมครั้งนี้จัดขึ้นเพื่อแสดงถึงการโอบกอดเพื่อน ๆ ของเราที่มีความแตกต่างหลากหลาย ไม่ใช่เฉพาะความหลากหลายทางเพศ แต่รวมไปถึงความคิดเห็น มุมมองต่าง ๆ โดยช่วงเวลานี้ครบ 1 ปีที่ทีมบริหารเข้ามาทำงาน ปีที่แล้ว กทม. ได้เข้าไปมีส่วนร่วม แต่ปีนี้ได้ร่วมเป็นเจ้าภาพกับภาคประชาสังคม อยากให้ทุกคนมาร่วมกิจกรรมกันมาก ๆ เพื่อยกระดับกรุงเทพฯ เป็นเมืองที่เป็นมิตรสำหรับคนทุกเพศ
“การยอมรับความแตกต่างหลากหลายทางเพศเป็นขั้นพื้นฐาน ขอให้ทุกคนร่วมงานกันอย่างมีความสุข ซึ่งเมืองจะน่าอยู่สำหรับทุกคนได้ ต้องเป็นเมืองที่ยอมรับความแตกต่าง โดยเฉพาะความหลากหลายทางเพศที่เป็นสิทธิเป็นขั้นพื้นฐาน”
ชัชชาติ สิทธิพันธุ์
![](https://theactive.net/wp-content/uploads/2023/05/LINE_ALBUM_Bangkok-Pride-1024x684.jpg)
ชุมาพร แต่งเกลี้ยง ประธานและผู้ก่อตั้งบริษัท นฤมิตไพรด์ จำกัด กล่าวว่า การจัดงานบางกอกไพรด์ มีเป้าหมายเพื่อเฉลิมฉลองเทศกาลแห่งความภาคภูมิใจ (Pride Month) ในเดือนมิถุนายน 2566 พร้อมปักธงเป้าหมายในการเป็นเมืองที่เป็นมิตรกับความหลากหลายที่สุดในเอเชีย และการสร้างความเชื่อมั่นว่าชุมชนผู้มีความหลากหลายในประเทศไทยมีศักยภาพในการจัดงานระดับโลก World Pride ในปี 2028
ในงานนี้ยังเปิดลงทะเบียนสำหรับผู้สนใจเข้าร่วมงานบางกอกไพรด์ สำรวจ “พลเมืองสีรุ้ง” (Rainbow’s Citizen) ผ่านแอปพลิเคชัน Opn me wallet ซึ่งจะมีส่วนสำคัญในการสำรวจจำนวนประชากรผู้มีความหลากหลายทางเพศในประเทศไทย ในการเป็นเจ้าภาพ World Pride 2028 และข้อมูลทางสถิติที่จะช่วยให้การกำหนดนโยบาย กฎหมาย สวัสดิการ คำนึงถึงพลเมืองที่มีความแตกต่างหลากหลายอย่างแท้จริง