ชวนผู้ได้รับผลกระทบ ร่วมลงชื่อ ตั้งเป้า 50,000 รายชื่อ กดดันรัฐบาล กระตุ้น นายกฯ แก้ปัญหาสิ่งแวดล้อม ตามที่ลงนามข้อตกลงปารีส-COP27 พร้อมชวนปลูกต้นไม้ 100 ล้านต้น ฟื้นฟูสิ่งแวดล้อม
![](https://theactive.net/wp-content/uploads/2023/04/S__4120661-1024x576.jpg)
วันนี้ (8 เม.ย.66) ปิยชนม์ ภุมวิภาชน์ หรือ แอนโทนี่ ยุวทูต SEAMEO (องค์การรัฐมนตรีศึกษาแห่งเอเชียตะวันออกเฉียงใต้) วัย 17 ปี จาก จ.เชียงราย เปิดเผยกับ The Active ถึงสถานการณ์ฝุ่นใน จ.เชียงรายแย่มากขึ้นทุกปี เนื่องจากมีการตัดไม้และเผาป่า ส่งผลกระทบกับประชาชนอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้ ในฐานะคนรุ่นใหม่จึงต้องการเป็นส่วนหนึ่งเพื่อแก้ไขปัญหาเรื่องนี้
จึงได้จัดตั้งแคมเปญ “อย่างรอ…ปลูกเลย” ปลูกต้นไม้ 100 ล้านต้น ลดคาร์บอน ดักจับฝุ่น และหวังว่าสภาพอากาศจะดีขึ้น โดยความร่วมมือกับชุมชน วัด กลุ่มประชาชน ในพื้นที่จังหวัดเชียงราย รับบริจาคต้นไม้และนำไปปลูก และยังเตรียมที่จะจัดทำแอปพลิเคชันปักหมุดจุดปลูกต้นไม้
ปิยชนม์ ยังเตรียมรวมรวบรายชื่อประชาชน จ.เชียงราย และผู้ได้รับผลกระทบจากฝุ่นละอองขนาดเล็ก เพื่อนำส่งถึงองค์การสหประชาชาติ (UN) เรียกร้องให้ร่วมแก้ปัญหาในพื้นที่ ทั้งแง่การสนับสนุนอุปกรณ์ป้องกันฝุ่นในเบื้องต้น, การจัดสรรงบประมาณให้การสนับสนุนอาชีพเกษตรกรรมยั่งยืน และ การกดดันรัฐบาลให้ดำเนินการแก้ไขปัญหาด้านสิ่งแวดล้อม ตามที่นายกรัฐมนตรีได้ลงนามตามข้อตกลงปารีส และ COP27 ในการลดการปล่อยคาร์บอนไดออกไซด์ เพื่อแก้ปัญหาโลกร้อน หรือ ไม่ให้อุณหภูมิสูงขึ้นเกิด 2 องศา และมุ่งสู่การพัฒนาที่ยั่งยืน
![](https://theactive.net/wp-content/uploads/2023/04/0AB92D32-4382-4137-93A7-7142003FAF46-1024x698.jpeg)
“ก่อนหน้านี้ได้มีความพยายามที่จะสร้างเชียงรายโมเดล เป็นแนวทางการพัฒนาอย่างยั่งยืน โดยนำเสนอแนวทางการพัฒนาอาชีพ รักษาสิ่งแวดล้อม เพื่อเลี่ยงการตัดไม้ทำลายป่า ลดการเกิดฝุ่นละอองขนาดเล็ก แก้ไขปัญหาเรื่องการศึกษา และสร้างรายได้ให้กับประชาชนของเชียงราย จึงอยากจะรวบรวมรายชื่อให้ได้ 10,000-50,000 คน เพื่อไปยื่นให้กับสหประชาชาติ UNEP ให้เข้าช่วยเหลือปัญหาระหว่างประเทศเรื่องนี้ และส่งเสริมการปลูกป่าภายใต้กรอบกติกา Paris Agreement UNFCC เพื่อกลับมากดดันให้แต่ละประเทศ กำหนดกำแพงภาษีนำเข้าจากบริษัทที่ทำลายมลพิษทางอากาศในชั้นบรรยากาศ รวมถึงการลดภาษีบริษัทที่ปล่อยคาร์บอนด้วย”
สำหรับผู้ที่ต้องการร่วมลงชื่อสนับสนุนข้อเรียกร้องดังกล่าว ภายใต้กติการะหว่างประเทศว่าด้วยสิทธิทางเศรษฐกิจ สังคม และวัฒนธรรม (ICESCR) ต่อสหประชาชาติ (UNEP) สามารถลงทะเบียนได้ที่ เอกสารลงทะเบียน
![](https://theactive.net/wp-content/uploads/2023/04/B8DADB01-E7F3-46D2-9EC2-98702100D38E-725x1024.jpeg)
ด้าน กรมควบคุมมลพิษ รายงานผลการตรวจวัดคุณภาพอากาศในภาคเหนือเช้าวันนี้ ทุกจังหวัดค่าฝุ่น PM2.5 เกินมาตรฐาน ส่วนใหญ่อยู่ในระดับสีแดง แพทย์แนะนำให้ประชาชนงดทำกิจกรรมการแจ้ง และสวมหน้ากากป้องกันฝุ่น อย่างที่ จ.ลำปาง มีไฟป่าที่เกิดขึ้นต่อเนื่องหลายอำเภอ ทำให้มีจุดความร้อนสะสมถึง 912 จุด และมีแนวโน้มสูงขึ้นต่อเนื่อง
![](https://theactive.net/wp-content/uploads/2023/04/S__4120710-1024x576.jpg)
จ.เชียงใหม่ ฝุ่นควันยังคงปกคลุมตัวเมือง ทัศนวิสัยในการมองเห็นลดต่ำลง ค่าฝุ่น PM2.5 ยังเกินมาตรฐานต่อเนื่อง ในเขตอำเภอเมืองค่าฝุ่นเกินกว่า 200 ไมโครกรัมต่อลูกบาศก์เมตร อยู่ในระดับสีแดง เช่นกันกับที่ จ.น่าน เจ้าหน้าที่หน่วยงานที่เกี่ยวข้อง ยังคงลงพื้นที่ดับไฟป่า ที่เกิดขึ้นในหลายอำเภอ การทำงานค่อนข้างยากลำบาก เพราะต้องเดินเท้าเข้าไปในป่าลึกและภูเขาสูงชัน ค่าฝุ่นจึงยังเกินมาตรฐานต่อเนื่องเช่นกัน