“อนุทิน” ไม่สน ประธานชมรมแพทย์ชนบท ร้อง กมธ.ป.ป.ช. ยันต้องย้ายจันทร์นี้ ขณะที่ “เสรีพิศุทธ์” รับปากจะช่วยเหลืออย่างเต็มที่ ตรวจสอบทั้งปมโยกย้าย และป้ายนโยบาย สธ.
วันนี้ (2 ก.พ. 2566) นายแพทย์สุภัทร ฮาสุวรรณกิจ ประธานชมรมแพทย์ชนบทอดีตผู้อำนวยการโรงพยาบาลจะนะ จ.สงขลา ยื่นหนังสือต่อ พล.ต.อ.เสรีพิศุทธ์ เตมียเวส ประธานคณะกรรมการป้องกันและปราบปรามการทุจริตและประพฤติมิชอบ (กมธ.ป.ป.ช.) หลังจากไม่ได้รับความเป็นธรรมจากคำสั่งโยกย้ายจากตำแหน่งเป็นผู้อำนวยการโรงพยาบาลจะนะ ย้ายไปเป็นผู้อำนวยการโรงพยาบาลสะบ้าย้อย ถือว่าเป็นความไม่มีธรรมาภิบาลในกระทรวงสาธารณสุข
นายแพทย์สุภัทร บอกว่า มีการการสั่งย้ายผู้ตรวจราชการทั้ง ๆ ที่ ผู้ถูกแต่งตั้งไปแค่เดือนเดียว เนื่องจากไม่ลงนามสั่งย้ายตนเอง และการโยกย้ายของกระทรวงสาธารณสุขในตำแหน่งผู้เชี่ยวชาญ โดยปกติการย้ายเป็นอำนาจของปลัดกระทรวง แต่ครั้งนี้ปลัดกระทรวงไม่ลงนาม แต่มีการทำหนังสือระเบียบการย้ายขึ้นมาใหม่ และให้อำนาจผู้ตรวจราชการย้ายผู้อำนวยการโรงพยาบาลชุมชนได้เห็นได้ชัดว่าการโยกย้ายครั้งนี้ ไม่มีธรรมาภิบาลในกระทรวงสาธารณสุข
![](https://theactive.net/wp-content/uploads/2023/02/2476163B-E2A9-49EC-8C45-23D0614BDE09.jpeg)
ป้ายนโยบาย สธ. หรือ ป้ายหาเสียง?
นอกจากนี้ ยังมีป้ายนโยบายของกระทรวงสาธารณสุข ที่มีรูปของ อนุทิน ชาญวีรกุล รองนายกรัฐมนตรีและรัฐมนตรีว่าการกระทรวงสาธารณสุข และหัวหน้าพรรคภูมิใจไทย กรณีของขวัญปีใหม่ผู้สูงอายุ ผิดกติกาของ คณะกรรมการการเลือกตั้ง (กกต.) ในการหาเสียง 180 วัน จึงมองว่าอาจมีการหาเสียงแอบแฝงหรือไม่ จึงนำเรื่องนี้มาให้กรรมาธิการ ป.ป.ช.ตรวจสอบด้วย
ขณะที่ พล.ต.อ.เสรีพิศุทธ์ บอกว่า โจรย่อมทิ้งร่องรอย และสิ่งที่ยื่นหลักฐานมาถือเป็นข้อผิดสังเกตในเรื่องการแต่งตั้งโยกย้ายข้าราชการ จึงจะนำเรื่องนี้เข้าสู่การพิจารณาในชั้น กมธ. ป.ป.ช.ต่อไป และจะช่วยเหลืออย่างเต็มที่
อนุทิน เชื่อไม่เป็นน้ำผึ้งหยดเดียว กระทบระบบสาธารณสุข
ด้าน อนุทิน บอกว่าเท่าที่ทราบ นพ.สุภัทร ต้องย้ายไปประจำตำแหน่งที่โรงพยาบาลสะบ้าย้อยในวันจันทร์หน้าและเท่าที่ติดตามข่าวไม่พบความผิดปกติในการโยกย้าย และตนไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องกับคำสั่งโยกย้าย ซึ่งเป็นอำนาจของปลัดกระทรวง ในฐานะหัวหน้าส่วนราชการ มีการกำหนดไว้ชัดเจนว่าใครมีอำนาจอะไรใครมีบทบาทอะไร
อนุทิน บอกยังว่าหาก นายแพทย์สุภัทร ไม่ยอมย้ายไปดำรงตำแหน่งผู้อำนวยการโรงพยาบาลสะบ้าย้อย ก็ต้องเป็นไปตามระเบียบราชการ มีผู้บังคับบัญชาตามลำดับชั้น แต่ทำตามกฎหมายดีที่สุด
ส่วนกรณีป้ายประชาสัมพันธ์การส่งเสริมสุขภาพผู้สูงอายุ อนุทิน ชี้แจงว่า เรามีหน้าที่ดูแลมาตรฐานสุขภาพของประชาชน เราเน้นทำงานดีกว่า
![](https://theactive.net/wp-content/uploads/2023/02/BBF23930-C887-4880-BD8C-815F93898718.jpeg)
เมื่อถามว่ากรณี มีแพทย์ นักวิชาการ ร่วมแสดงจุดยืน ปกป้อง นพ.สุภัทร สะท้อนความแตกแยกในระบบสาธารณสุขหรือไม่ นายอนุทิน บอกว่า ไม่ควรไปเสียเวลากับเรื่องไม่เป็นเรื่อง ทุกคนให้ความร่วมมือดี เดินทางไปไหนก็สงบเรียบร้อยดี ไม่กังวล ผู้ใหญ่สธ. เติบโตมาตามลำดับขั้น มีบารมีจัดการได้ อีกเดือนก็จะยุบสภาแล้ว
กำลังใจจาก จนท.โรงพยาบาลจะนะ
วันเดียวกัน นายแพทย์สุภัทร โพสต์เฟซบุ๊ก ระบุว่า “ผมอยู่โรงพยาบาลจะนะมาตั้งแต่ปี 2542 ถึงวันนี้ 24 ปี แรกมาที่นี่มีหมอ 3 คน(รวมผมด้วยนะ) สิบปีแรกที่จะนะผมทำหน้าที่หมอ80%ทำหน้าที่ ผอ.20% ตรวจคนไข้ ราวด์วอร์ดผู้ป่วยในทำคลอด อยู่เวร ออกชุมชน เป็นสิบปีแรกที่เหนื่อยมากแต่ก็มีความสุขมาก
สิบปีที่ 2 งานของกระทรวงยุ่งมากขึ้น ระบบเริ่มซับซ้อน ต้องให้เวลากับการทำหน้าที่ ผอ.มากขึ้น เป็นหมอ50%ผอ.50% ประสานงานวางระบบ แก้ปัญหา งานราชการมีความยากลำบาก ทรัพยากรน้อยไม่พอกับการตอบสนองความต้องการประชาชน
4 ปีหลังนี้ เป็นช่วงเวลาของการเปลี่ยนแปลงใหญ่ วิกฤตโควิดที่จะนะที่มีผู้ติดเชื้อ 2 หมื่นคน การขยายโรงพยาบาลขึ้นตึก 8 ชั้นที่จะมีระบบการแพทย์เฉพาะทางICU ศูนย์ฟอกไต วันนี้จะนะมีแพทย์ 23 คนแล้ว ระบบงานการแพทย์กำลังเติบโต
การแสดงออกของเจ้าหน้าที่โรงพยาบาลจะนะวันนี้ ผมจะถูกย้ายหรือไม่ ผมก็มีความสุขแล้ว”
![](https://theactive.net/wp-content/uploads/2023/02/5ACCC2AA-B021-4534-A506-A805276A7FA2-1024x683.jpeg)
กลุ่มแพทย์-นักวิชาการ แห่แสดงจุดยืน
นายแพทย์มรกต กรเกษม อดีตรัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงสาธารณสุขให้ทัศนะอย่างน่าสนใจ กรณีโยกย้ายหมอสุภัทร และเชื่อว่ามีการแทรกแซงจากการเมือง การเมืองมาแล้วก็ไป แต่กระทรวงสาธารณสุขยังต้องอยู่ดูแลสุขภาพและทุกข์สุขของประชาชน
ล่าสุดข่าวการย้ายผู้อำนวยการโรงพยาบาลชุมชน ที่มีผลงานเป็นที่รักของประชาชนและข้าราชการในพื้นที่ ด้วยเหตุผลที่สังคมเข้าใจอย่างชัดแจ้งว่าเพราะฝ่ายการเมืองรับไม่ได้ ที่ถูกวิพากษ์วิจารณ์นโยบายกัญชา และตรวจสอบการจัดซื้อวัคซีน ชุดตรวจ ATK มูลค่าหลายหมื่นล้านบาท ข่าวและภาพเหล่านี้ได้เป็นที่วิพากษ์วิจารณ์ออกตามสื่ออย่างต่อเนื่องเกือบทุกวัน ทำให้ความน่าเชื่อถือของกระทรวงสาธารณสุขถูกกระทบ และประชาชนเกิดความหวั่นไหว ขาดที่พึ่ง
ด้าน นายแพทย์ภูษิต ประคองสาย อาจารย์ประจำภาควิชาเวชศาสตร์ชุมชน คณะแพทยศาสตร์โรงพยาบาลรามาธิบดี และ เลขาธิการมูลนิธิสถาบันวิจัยและพัฒนาผู้สูงอายุไทย ให้ความเห็นต่อกรณีโยกย้ายหมอสุภัทร อย่างไม่เป็นธรรมไร้ธรรมมาภิบาล สะท้อนปัญหาการดำเนินงานของ กระทรวงสาธารณสุข 2 ประการคือ
1) การขาดธรรมาภิบาลในการบริหารงานและบริหารบุคลากร และ
2) การสมยอมให้อำนาจทางการเมืองเข้ามาแทรกแซงและชี้นำการทำงานของกระทรวงสาธารณสุขมากเกินไป จนเกิดผลกระทบต่อส่วนรวมและประชาชนในพื้นที่
นายแพทย์วิชช์ เกษมทรัพย์ อาจารย์คณะเวชศาสตร์ชุมชน คณะแพทยศาสตร์รามาธิบดี ให้ความเห็นระบุกรณีการโยกย้าย นพ.สุภัทร ฮาสุวรรณกิจ อย่างไม่เป็นธรรม สะท้อนถึงความเบ็ดเสร็จของฝ่ายการเมืองเหนือข้าราชการประจำในกระทรวงที่ครั้งหนึ่งถือว่ามีระบบธรรมาภิบาลสูง ข้าราชการหัวหน้าหน่วยในระดับอำเภอสามารถทัดทานการเมืองฉ้อฉลได้เป็นระยะ ๆ ในช่วยหลายสิบปีที่ผ่านมา จนเคยต่อต้านเอารัฐมนตรีติดคุกในกรณีทุจริตยาเมื่อยี่สิบกว่าปีก่อนสำเร็จ
ความไม่ชอบธรรมในการโยกย้ายครั้งนี้ อาจจะเป็นจุดหักเหของระบบธรรมาภิบาลในกระทรวงสุขภาพแห่งนี้ ได้แต่หวังว่าจะเป็นการหักเหเพื่อกอบกู้ศักดิ์ศรีของนักการสาธารณสุข นักสู้เพื่อชาวบ้านในระดับอำเภอให้ยิ่งยึดมั่นในการใช้สติปัญญาและความรู้นำกลเกมส์การเมือง
ด้าน ชมรมทันตสาธารณสุขภูธรอีกเสาหลักของการสาธารณสุขไทย ยืนหยัดขอให้กระทรวงสาธารณสุขทบทวนการโยกย้ายที่ไม่เป็นธรรม และบุคลากรโรงพยาบาลพนม จ.สุราษฎ์ธานี แสดงความไม่เห็นด้วยกับการลุแก่อำนาจของผู้ตรวจราชการกระทรวงสาธารณสุขเขต 12 ในการออกคำสั่งย้ายผู้อำนวยการโรงพยาบาลชุมชนโดยไม่เป็นธรรม
![](https://theactive.net/wp-content/uploads/2023/02/A88AC443-2BDE-4640-9EDC-ED1CC0F2B52F-1024x768.jpeg)