แจงมีเพียงรายเดียวไม่ทำตามกฎ ยึดหลักประนีประนอมจัดระเบียบคืนทางเท้าให้คนเดิน หลังมีคลิปผู้ค้าตัดพ้อถูกไล่ที่ทำมาหากิน รองผู้ว่าฯ กทม.ทำร้าย
จากกรณีที่โลกออนไลน์เผยแพร่คลิปวีดีโอแม่ค้าหาบเร่แผงลอยอ้างว่าถูกรองผู้ว่าฯ กทม. พร้อมเจ้าหน้าที่เทศกิจเข้าใช้กฎหมายบังคับ และทำร้ายที่บริเวณถนนสีลม เมื่อวันที่ 21 ม.ค.2566 จักกพันธุ์ ผิวงาม รองผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานคร นำทีมแถลงชี้แจง เรื่อง การจัดระเบียบการทำการค้าบนทางเท้าถนนสีลม ณ ห้องเจ้าพระยา ศาลาว่าการกรุงเทพมหานคร (เสาชิงช้า) เขตพระนคร โดยมี เอกวรัญญู อัมระปาล ผู้ช่วยเลขานุการผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานคร และโฆษกของกรุงเทพมหานคร ศุภกฤต บุญขันธ์ ผู้อำนวยการสำนักเทศกิจ กรุงเทพมหานคร และ อัญชนา บุญสุยา ผู้อำนวยการเขตบางรัก ร่วมแถลงข่าวด้วย
![](https://theactive.net/wp-content/uploads/2023/01/F812523A-BCAC-43AA-8A3A-85382DCCE69A-1024x683.jpeg)
![](https://theactive.net/wp-content/uploads/2023/01/F45FBBBC-5249-4EFF-8D82-25B7E9D09C83-1024x683.jpeg)
รองผู้ว่าฯ จักกพันธุ์ กล่าว่า ในฐานะรองผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานคร ได้รับมอบหมายให้ดูแลเรื่องเทศกิจ รวมถึงฝ่ายเทศกิจของสำนักงานเขตด้วย จากช่วงเวลาที่ผ่านมาทางเท้าของ กทม.มีผู้ค้าขายเป็นจำนวนมาก โดยปัจจุบันมีผู้ทำการค้าบนทางเท้าประมาณ 700 แห่ง ผู้ค้าประมาณ 20,000 ราย หลังจากเข้ามาแล้ว สิ่งแรกที่มีการหารือพูดคุยกันคือ การจัดระเบียบผู้ค้าที่อยู่บนทางเท้า โดยวัตถุประสงค์สำคัญของทางเท้านั้น เพื่อให้ประชาชนได้ใช้ในการสัญจรขณะเดียวกันทางเท้าก็มีกฎหมายที่ให้ประชาชนหรือผู้ค้าที่มีความประสงค์จะทำการค้าขายต้องขออนุญาต ซึ่งขั้นตอนการขออนุญาตก็มีอยู่ตามกระบวนการ
โดยตั้งแต่วันที่ 1 มิถุนายน 2565 เป็นต้นมา ได้มอบหมายให้สำนักเทศกิจและสำนักงานเขต สำรวจพื้นที่ในกรุงเทพมหานครซึ่งเป็นที่ที่ไม่ใช่ทางเท้า เพื่อในอนาคตจะให้ผู้ค้าที่อยู่บนผิวจราจรได้เข้าไปขายในที่ที่เหมาะสม และมีความถาวร ในขณะนั้นสำรวจพื้นที่ได้ 125 แห่ง รองรับผู้ค้าได้ประมาณ 10,000 ราย หลังจากนั้นจึงนำมาพิจารณาว่าที่ตรงไหนเหมาะสมสำหรับทำการค้าขายต่อไปในอนาคต รวมถึง Hawker Center (ศูนย์อาหาร) ด้วย ซึ่งมีหลายจุดที่สำนักงานเขตกำลังสำรวจ หลายจุดอยู่ในระหว่างการเจรจากับเจ้าของที่ และหลายจุดเป็นที่ของ กทม.เอง
![](https://theactive.net/wp-content/uploads/2023/01/8D8B231B-F32C-49D9-BE04-8FA07336DE37-1024x683.jpeg)
![](https://theactive.net/wp-content/uploads/2023/01/028AAE4A-A75B-4259-A835-C6ADBE2B0BA4-1024x683.jpeg)
ในส่วนของการจัดระเบียบหาบเร่แผงลอย ศุภกฤต บุญขันธ์ ผู้อำนวยการสำนักเทศกิจ กล่าวว่า เป็นหนึ่งในหน้าที่ของสำนักเทศกิจในด้านการจัดระเบียบเมือง โดยมีขั้นตอนปฏิบัติที่ชัดเจน ตาม พ.ร.บ.รักษาความสะอาดและความเป็นระเบียบเรียบร้อยของบ้านเมือง พ.ศ. 2535 ในขั้นต้นเมื่อพบการกระทำผิดต้องไปชี้แจงแนะนำให้ทำการแก้ไขหากแก้ไขแล้วถือว่าไม่มีความผิด หากยังไม่แก้ไข เจ้าพนักงานสามารถจับกุมผู้กระทำความผิด ยึดของกลางมายังสำนักงานเขต และมีการเปรียบเทียบปรับดำเนินคดี ซึ่งเป็นระเบียบขั้นตอนที่ปฏิบัติมาโดยตลอด สำหรับกรณีที่ถนนสีลม ได้มีการประชาสัมพันธ์แก่ผู้ค้าบริเวณถนนสีลมมาเป็นระยะเวลานานแล้ว และได้ทำตามระเบียบขั้นตอนตามที่กล่าวข้างต้น
ด้าน อัญชนา บุญสุยา ผู้อำนวยการเขตบางรัก กล่าวว่า ที่ผ่านมาสำนักงานเขตได้รับเรื่องร้องเรียนจากประชาชนเป็นจำนวนมากผ่านหลายช่องทาง ทั้ง traffy fondue ทางออนไลน์ และออฟไลน์ เรื่องการตั้งแผงค้ารุกล้ำทางเท้าบริเวณถนนสีลม ทำให้ประชาชนได้รับความเดือดร้อนในการสัญจรทั้งทางเท้าและท้องถนน ซึ่งสำนักงานเขตบางรักได้เจรจาพูดคุยขอความร่วมมือกับกลุ่มผู้ค้าให้ย้ายจุดทำการค้า ได้ดำเนินการโดยมีการออกประกาศสำนักงานเขตห้ามตั้งวางจำหน่ายสินค้าในบริเวณที่กำหนดครั้งแรกให้มีผลในเดือนพฤศจิกายน 2565 และมีประกาศในวันที่ 25 ธันวาคม 2565 แจ้งการลงพื้นที่ถนนสีลมพูดคุยกับผู้ค้าให้ย้ายแผงค้าออกจากพื้นที่ มีผลวันที่ 2 มกราคม 2566 และออกประกาศห้ามตั้งวางฯ ครั้งที่ 2 มีผลวันที่ 17 ม.ค. 2566
โดยระหว่างนั้นได้มีการลงพื้นที่ประชาสัมพันธ์และเจรจาขอความร่วมมืออย่างต่อเนื่อง รวมถึงการเชิญผู้ค้ามาร่วมประชุมและชี้แจงจุดผ่อนผันการค้าหลายครั้งในช่วงต้นเดือนมกราคมที่ผ่านมา ซึ่งผู้ค้าส่วนใหญ่ให้ความร่วมมือย้ายจุดการค้าไปอยู่ในถนนคอนแวนต์ ซอยศาลาแดง ตรงข้ามวัดแขก และตลาดพัฒน์พงษ์ จะมีเพียงบางรายที่ฝ่าฝืน และจำเป็นต้องบังคับใช้กฎหมายกับรายที่ต่อต้าน อย่างไรก็ตาม เขตยังยืนยันที่จะใช้วิธีการเจรจา และระมัดระวังการกระทบกระทั่งกับผู้ค้า
แจงเหตุชุลมุน ล้มลงไปเอง ยันรองผู้ว่าฯ ไม่ได้ทำร้ายใคร
สำหรับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นในพื้นที่ถนนสีลมตามที่ปรากฏในคลิปวิดีโอ รองผู้ว่าฯ จักกพันธุ์ ชี้แจงว่า ก่อนหน้าที่จะเกิดเหตุการณ์วันที่ 20 ม.ค. ได้มีโอกาสพูดคุยกับผู้ค้ารายนี้ ได้ความว่า ฝ่ายเทศกิจของสำนักงานเขตบางรัก ได้ตกลงเตรียมพื้นที่แห่งใหม่สำหรับค้าขายไว้ให้ในซอยศาลาแดง แต่ยังไม่ดำเนินการให้ ทั้งนี้สำหรับผู้ค้าในพื้นที่ถนนสีลม ได้เตรียมที่สำหรับทำการค้าไว้ให้แล้ว 3 แห่ง คือ ซอยศาลาแดง ซอยคอนแวนต์ และถนนสีลมตรงข้ามวัดแขก ตนจึงได้สั่งการโดยตรงไปยังหัวหน้าฝ่ายเทศกิจ สำนักงานเขตบางรัก ให้ได้พูดคุยกันเป็นที่เรียบร้อย แต่หลังจากนั้น หัวหน้าฝ่ายเทศกิจได้รายงานว่า ผู้ค้ารายนี้ไม่ยอมเข้าไปทำการค้าในพื้นที่ที่จัดให้
![](https://theactive.net/wp-content/uploads/2023/01/D50912D4-FC58-4DB2-9A45-3AF446DEDEC7-1024x683.jpeg)
“ตลอดถนนทั้งสายมีผู้ค้าเพียงรายเดียวเท่านั้น ที่ลงขายบนทางเท้าเกินกำหนด จึงได้เข้าพบพร้อมหัวหน้าฝ่ายเทศกิจเพื่อชี้แจงว่าปฏิบัติไม่ถูกต้องตามกฎหมาย และขอให้ย้ายออกจากจุดนี้ ซึ่งผู้ค้ารายนี้ไม่ยอมปฏิบัติตาม พร้อมทั้งเตรียมที่จะขายของต่อ จึงได้แจ้งว่าจำเป็นต้องยึดของกลางไปที่สำนักงานเขต เพื่อให้ผู้ค้าหยุดทำการค้าขายไปก่อนและไปพูดคุยทำความเข้าใจที่สำนักงานเขต…”
ขณะที่กำลังพูดคุยทำความเข้าใจและยึดของกลาง มีประชาชนเริ่มเข้ามารุมล้อมมากขึ้นเรื่อย ๆ และมีการด่าทอเจ้าหน้าที่ ตนจึงได้สั่งการให้เจ้าหน้าที่ถอยออกมาเพื่อให้ไม่เกิดการกระทบกระทั่ง โดยระหว่างถอยออกมามีหญิงท่านหนึ่งเดินมาประกบหัวหน้าฝ่ายเทศกิจ ซึ่งตนเดินตามอยู่ด้านหลัง ขณะที่กำลังเดินออกมา หญิงท่านนั้นก็ล้มลงไปเองโดยที่ไม่มีใครแตะต้องตัวเลย หลังจากล้มลงชายคนหนึ่งได้ชี้ไปที่หัวหน้าฝ่ายเทศกิจพร้อมกล่าวว่า “หัวหน้าฝ่ายเทศกิจทำร้ายประชาชน” ตนจึงได้บอกเจ้าหน้าที่ว่าอย่าต่อล้อต่อเถียง ให้เดินหนีออกมา และแม้ว่าจะเดินข้ามถนนมาอีกฝั่งหนึ่งแล้วคนกลุ่มนี้ยังเดินตามมาด่าทอเจ้าหน้าที่ต่อ จึงขอยืนยันว่า ตามที่มีคลิปวิดีโอเผยแพร่ออกไปว่า “รองผู้ว่าฯทำร้ายประชาชนนั้น” ไม่เป็นความจริง
![](https://theactive.net/wp-content/uploads/2023/01/3416FC02-B3ED-4AC2-8AC2-DD154ED3866E-1024x683.jpeg)
เอกวรัญญู อัมระปาล โฆษกของกรุงเทพมหานคร ชี้แจงเพิ่มเติมว่า จากการตรวจสอบคลิปวิดีโอเหตุการณ์ที่ปรากฏ ยังไม่พบภาพที่แสดงให้เห็นว่าเจ้าหน้าที่ กทม.มีการผลักหรือทำให้หญิงท่านนั้นล้มลง และนโยบายของ กทม.นั้นจะไม่มีการใช้กำลัง แต่หากท่านใดมีข้อมูลเพิ่มเติม สามารถส่งให้ทาง กทม.เพื่อพิสูจน์ความจริงได้ และขอยืนยันว่า กทม.ไม่ได้มีประกาศห้ามทำการค้าตามที่หลายคนกล่าว เพราะมีการจัดระเบียบและจัดพื้นที่ให้ค้าขาย ซึ่งผู้ค้าจำนวนมากให้ความร่วมมือแล้ว เหลือเพียงบางส่วนที่ต้องเจรจาต่อไป และขอย้ำตามที่ท่านผู้ว่าฯ ชัชชาติ พูดไว้ว่า
“ทางเท้าไม่ใช่ของใคร ท่านใดท่านหนึ่ง แต่เป็นทางเดินเท้าของทุก ๆ คน การจัดระเบียบเพื่อให้เกิดประโยชน์สูงสูดแก่ทุก ๆคน จึงเป็นความจำเป็นที่ต้องดำเนินการ…”
โดยก่อนหน้านี้ ได้มีผู้ใช้ Tiktok รายหนึ่งเผยแพร่คลิป เจ้าของร้านขายโรตี บริเวณปากซอยทางเข้าศาลาแดง พูดคุยตัดพ้อว่าถูกเจ้าหน้าที่เทศกิจไล่ที่ ทั้ง ๆ ที่ทำมาหากินมาหลายปีแล้ว ในลักษณะทำโรตีไปร้องไห้ไป และยังปรากฎคลิปของผู้ค้าย่านถนนสีลม มีลักษณะเผชิญหน้ากับเจ้าหน้าที่เทศกิจกรุงเทพมหานคร ทำให้กลุ่มผู้ค้าบางรายมีลักษณะล้มลงไปกับพื้น จนเกิดความชุลมุนและไม่พอใจของกลุ่มผู้ค้าเกิดขึ้น โดยมีเสียงในคลิปตะโกนอีกว่า เทศกิจทำร้ายประชาชน รองผู้ว่าฯ ทำร้ายประชาชน และเรียกร้องให้ผู้ว่าฯ กทม.ลงมาช่วยแก้ปัญหา จนนำมาซึ่งการเปิดแถลงชี้แจงของทีมรองผู้ว่าฯ กทม.