‘ชัชชาติ’ จัดงานนำเสนอนโยบาย สร้างกรุงเทพฯ ให้ดีขึ้น 9 มิติ ขนนักวิชาการ ทีมงาน อาสาสมัคร คนดังการเมืองร่วมงานคับคั่ง ดึงร้านค้าชุมชน ขายอาหาร ผลิตภัณฑ์ชุมชน สะท้อนนโยบายที่คิดขึ้นจากฐานราก
วันนี้ (28 ก.พ. 2565) ที่ มิวเซียมสยาม ชัชชาติ สิทธิพันธุ์ ว่าที่ผู้สมัครรับเลือกตั้งผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานคร จัดงาน “ชัชชาติ อาสา ผู้ว่าฯ กรุงเทพฯ: 200 นโยบาย กรุงเทพฯ เมืองน่าอยู่สำหรับทุกคน” เพื่อเปิดตัวนโยบาย และนำเสนอความคิดเห็นเชิงนโยบายที่ได้จากการระดมความคิดร่วมกันจากเครือข่ายหน่วยงานภาครัฐ เอกชน นักวิชาการ และผู้เชี่ยวชาญ ตลอดจนอาสาสมัครชุมชน และภาคประชาสังคม สู่ 200 นโยบาย ชิงศึกเลือกตั้งผู้ว่าฯ กทม. ในครั้งนี้
มีการเปิดตัวทีม ‘เพื่อนชัชชาติ’ ที่ระบุว่าเป็นกระบวนการจัดทำนโยบาย ที่ผ่านการทำงานมากว่า 1,000 วัน โดยเริ่มจากการกำหนดประเด็น (agenda setting) ข้อมูลด้านปัญหาความต้องการและสิ่งที่สามารถต่อยอดได้ เพื่อนำมากำหนดนโยบาย (policy formulation) โดยปรึกษาหารือกับผู้เชี่ยวชาญเพื่อร่างเป็นแนวทางและแนวคิดนโยบาย โดยปรึกษากับผู้เชี่ยวชาญที่เป็นทั้งนักวิชาการและเครือข่ายภาคประชาสังคมหลายกลุ่มที่ทำงานในประเด็นทั้ง 9 มิติ ได้แก่ โครงสร้างพื้นฐาน เศรษฐกิจ วัฒนธรรม สาธารณสุข สิ่งแวดล้อม การศึกษา ความปลอดภัย การบริการจัดการ และการเดินทาง
ต่อมา คือ การเลือกนโยบาย (policy selection) โดยยึดประโยชน์ของประชาชนและความเป็นไปได้บนกรอบอำนาจหน้าที่ งบประมาณ และทรัพยากรของ กทม. และสุดท้าย คือ ประเมินประสิทธิภาพนโยบาย (policy assessment) เพื่อให้มั่นใจว่าทิศทางนโยบายที่เลือกทำสอดคล้องกับสภาพปัญหา ความต้องการ และความจำเป็นของประชาชน ยกตัวอย่างเช่น นโยบาย จราจรไม่จลาจล: การจราจรคล่องตัวขึ้น จากการบริหารทั้งโครงข่าย โดยมีแผนจะยกระดับศูนย์สั่งการกลาง (Command Center) ที่บูรณาการการทำงานร่วมกับทุกหน่วยงาน เพื่อประโยชน์หลายอย่าง เช่น หากไม่จ่ายค่าปรับใบสั่งจะต่อทะเบียนรถไม่ได้ ควบคู่ไปกับการนำโครงการบริหารจัดการจราจรด้วยระบบอัจฉริยะ (Intelligent Traffic Management System: ITMS) มาใช้งาน
![ชัชชาติ](https://theactive.net/wp-content/uploads/2022/02/EXH_forDigital-01-1024x1024.jpeg)
นอกจากนั้นยังจัดการนำเสนอนโยบายผ่านสภาพปัญหาของ กทม. ทั้ง การจราจร ขนส่งสาธารณะ สภาพอากาศ สุขภาพ อนามัย และที่อยู่อาศัยเป็นต้น โดยภายในงาน ยังได้มีการจัดร้านอาหาร และผลิตภัณฑ์ชุมชน เพื่อสะท้อนถึงการออกแบบนโยบายหาบเร่แผงลอย และการมีส่วนร่วมของประชาชน โดยรับฟังความคิดเห็นของพ่อค้า แม่ขาย และออกแบบนโยบายตามความต้องการของประชาชนภายในงานได้รับความสนใจจากนักวิชาการ และนักการเมือง อย่าง รศ.เจษฎา เด่นดวงบริพันธุ์ จากคณะวิทยาศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย, ผศ.ทวิดา กมลเวชช คณะรัฐศาสตร์ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์, ดวงฤทธิ์ บุนนาค, พวงเพ็ชร ชุนละเอียด และประทีป อึ้งทรงธรรม ฮาตะ เป็นต้น
ชัชชาติ สิทธิพันธุ์ กล่าวขอบคุณผู้มีส่วนร่วมในการออกแบบนโยบายทุกคน พร้อมระบุว่าตนไม่สามารถคิดทั้งหมดนี้ออกมาได้ ปัญหาใน กทม. มีมากมาย ต้องถอดแว่นตาของคนเป็นวิศวกร แล้วมารับฟัง เพื่อให้เข้าใจมิติการแก้ปัญหาอื่น ๆ แรกเริ่มทีมชัชชาติมาจากทีมเล็ก ๆ เริ่มต้นด้วยการมองไม่เห็นเส้นทาง และยังไม่มีนโยบายอะไร มีความเหนื่อย และล้าอยู่ตลอดเส้นทาง แต่พอเริ่มลงชุมชน และพูดคุยกับคนในชุมชน เริ่มมีคนเข้ามาร่วมทีมเยอะขึ้น
“จากวันนั้นจนถึงวันนี้ นับได้ 1,000 วัน นี่คือพลังที่จะเปลี่ยนกรุงเทพฯ มาจากพวกเราร่วมมือกัน 1,000 วัน เราคิดนโยบายมาตลอด จนนำมาสู่ 200 นโยบาย ที่จะเป็นคำตอบให้กรุงเทพฯ ถามว่าเยอะไปหรือไม่ ผมว่ายังน้อยไปเลย กรุงเทพฯ จะมีแค่ 10 นโยบายไม่ได้ ทุกอย่างต้องเริ่มไปพร้อมกัน และจะเปลี่ยนไปตามข้อมูลที่ได้มาทุกวัน”
![ชัชชาติ](https://theactive.net/wp-content/uploads/2022/02/126004-1024x684.jpg)
ผศ.เกษรา ธัญลักษณ์ภาคย์ ทีมนโยบายของทีมชัชชาติ กล่าวว่า ทีมชัชชาติเริ่มทำงานนโยบายมาแล้วกว่า 1,000 วัน ผ่านการรับฟังปัญหาจากคนในชุมชน สิ่งที่โดดเด่นสำหรับนโยบายชุดนี้ เป็นนโยบายที่เข้าใจประชาชนมากที่สุด ตรงกับความต้องการของประชาชนมากที่สุด ภายใต้แนวคิดที่จะทำให้กรุงเทพฯ เป็นเมืองที่น่าอยู่สำหรับทุกคน ตอนนี้กรุงเทพฯ ได้กลายเป็นเมืองที่น่าอยู่สำหรับบางคนไปแล้ว มีคนตกงานจากโควิด-19 ปัญหาเรื่องที่อยู่อาศัย และคุณภาพชีวิตที่ไม่ดีเท่ากันทุกคน
“รู้จักอาจารย์ชัชชาติ มา 20 ปี การเปิดตัว ตั้งใจทำงาน โดยไม่รู้ว่าจะมีการเลือกตั้งหรือไม่ นี่คือ การตัดสินใจครั้งใหญ่ ที่วัดความตั้งใจจริง และเรามองเห็นความตั้งใจนั้น…”
เมื่อถามว่าเหตุผลที่ ชัชชาติ เปิดตัวการร่วมงานกับตนอย่างเป็นทางการ หมายความถึงการวางตัวเพื่อทำหน้าที่ รองผู้ว่าฯ กทม. ด้วยหรือไม่ เกษรา กล่าวว่า ยังไม่มีความชัดเจนในเรื่องนั้น เพียงแต่เข้ามาทำหน้าที่ในการดูแลนโยบายร่วมกันเท่านั้น
![](https://theactive.net/wp-content/uploads/2022/02/126005-1024x684.jpg)
ภายในงานได้จัดการแสดงดนตรี ผ่านเยาวชนเครือข่าย ‘คลองเตยดีจัง’ ร้านค้าชุมชน และผลิตภัณฑ์ชุมชนของกรุงเทพมหานคร ที่สะท้อนวิถีชีวิต และอัตลักษณ์ของคนในชุมชน