นายอำเภอสามพราน แจง อยู่ระหว่างตรวจสอบใบอนุญาต ตั้งโรงงานในเขตชุมชนถูกต้องหรือไม่ เดินหน้าตั้งคณะกรรมการเยียวยาประชาชน ตามหลักเกณฑ์ ด้านเทศบาลฯ เร่งติดตาม และกำกับดูแลทุกโรงงาน ทุกโกดัง ป้องกันเหตุซ้ำรอย
![](https://theactive.net/wp-content/uploads/2021/11/85467-1024x576.jpg)
วันนี้ (30 พ.ย.64) The Active เข้าสำรวจบ้านเรือนประชาชนที่ได้รับผลกระทบ หลังเกิดเหตุเพลิงไหม้ โกดังเก็บน้ำมันเครื่องประภากรออยล์ ต.อ้อมใหญ่ อ.สามพราน จ.นครปฐม พบเสียหายมากกว่า 20 หลังคาเรือน ส่วนใหญ่เป็นลักษณะกระจกแตก และหลังคาบ้านได้รับความเสียหาย รวมถึงผลกระทบที่เกิดกับแม่น้ำลำคลอง
ขณะที่เมื่อช่วงสายที่ผ่านมา มีเจ้าหน้าที่พิสูจน์หลักฐาน ลงพื้นที่ตรวจสอบสาเหตุของไฟไหม้ในครั้งนี้ รวมถึงมีเจ้าหน้าที่จากกรมควบคุมมลพิษ เข้าตรวจสอบสภาพน้ำในลำคลอง ที่พบการปนเปื้อนของน้ำมันเครื่อง แล้วคาดว่าจะปรับปรุงแก้ไขภายใน 3 เดือนนี้
วสันต์ ราชกิจ ผู้ประกอบธุรกิจโรงหล่อพระเครื่อง คือหนึ่งในผู้ได้รับผลกระทบจากเหตุการณ์นี้ เล่าว่า เหตุไฟไหม้ ทำให้อุปกรณ์หล่อพระได้รับความเสียหายทั้งหมด เพราะเป็นวัสดุที่ติดไฟได้ง่าย จากการประเมินมูลค่าพบว่าเสียหายไม่ต่ำกว่า 1 แสนบาท
“โรงงานนี้เคยไฟไหม้มาแล้ว 1 ครั้ง ก็คิดว่าครั้งนี้จะมีระบบป้องกันที่ดีกว่าเดิม แต่สุดท้ายก็เกิดไฟไหม้ขึ้นอีก”
![](https://theactive.net/wp-content/uploads/2021/11/108112-1024x576.jpg)
![](https://theactive.net/wp-content/uploads/2021/11/EC40F1E9-4F81-424C-9FCD-BB6B23A82871-1024x379.jpeg)
พัฒนพงษ์ สร้อยอินทรากุล นายอำเภอสามพราน กล่าวว่า การเยียวยาประชาชนที่ได้รับผลกระทบ เป็นไปตามระเบียบของทางราชการ ตอนนี้ได้ตั้งคณะกรรมการพิจารณา โดยจะรีบดำเนินการให้เร็วที่สุด
“ประชาชนที่ได้รับความเสียหาย ขอให้ไปแจ้งความที่สถานีตำรวจภูธรโพธิ์แก้ว และยื่นคำร้องที่เทศบาลตำบลอ้อมใหญ่ หลังจากนี้วิศวกรของเทศบาลจะลงพื้นที่สำรวจอีกครั้ง เพื่อพิจารณาเยียวยาประชาชนต่อไป”
สำหรับความเสียหายต่ออุปกรณ์ประกอบอาชีพ หรือการขาดรายได้นั้น ระเบียบทางราชการไม่ได้ครอบคลุม เป็นหน้าที่ระหว่างผู้เสียหายกับเจ้าของโกดังที่จะตกลงกัน เพื่อชดใช้ตามความพึงพอใจของแต่ละฝ่าย
![](https://theactive.net/wp-content/uploads/2021/11/85292-1024x576.jpg)
เมื่อถามถึงกรณีมีโกดังเก็บวัตถุไวไฟตั้งอยู่ในเขตชุมชนทำได้หรือไม่ นายอำเภอสามพราน กล่าวว่า ตอนนี้ทุกหน่วยงานกำลังตรวจสอบความถูกต้องของใบอนุญาต หากไม่ถูกต้องจะดำเนินการตามกฎหมายต่อไป
ขณะที่ สมใจรัก คุ้มถนอม นายกเทศมนตรีเทศบาลตำบลอ้อมใหญ่ ยอมรับว่า เพิ่งเข้ามารับตำแหน่งได้ไม่นาน แต่ยืนยัน หลังจากนี้เทศบาลฯ จะตรวจสอบ ติดตาม และกำกับดูแลทุกโรงงาน ทุกโกดัง ให้ดำเนินการตามระเบียบ และรักษาความปลอดภัยของประชาชนให้มากที่สุด
![](https://theactive.net/wp-content/uploads/2021/11/85446-1024x576.jpg)
ทั้งนี้ จากการลงพื้นที่ตรวจสอบของเจ้าหน้าที่พิสูจน์หลักฐาน ล่าสุดยังไม่มีข้อสรุปที่ชัดเจนถึงสาเหตุของไฟไหม้ แต่คาดการณ์ว่า น่าจะเกิดจากไฟฟ้าลัดวงจร ประกอบกับเป็นสถานที่เก็บวัตถุไวไฟ จึงทำให้ไฟลุกลามอย่างรวดเร็ว