13 นักพัฒนาเมือง บอกเล่าประสบการณ์ ผ่าน 39 แนวคิด ชูขับเคลื่อนเมืองได้ต้องอาศัยการมีส่วนร่วม จัดทำข้อมูลพื้นที่ สร้างเครือข่าย เล็งขยับข้อเสนอสู่นโยบายสาธารณะ พัฒนาเมืองเพื่อคุณภาพชีวิตที่ดีของทุกคน
![](https://theactive.net/wp-content/uploads/2023/04/S__1122313-1024x683.jpg)
วันนี้ (9 เม.ย.66) เครือข่ายพัฒนาเมือง ร่วมพูดคุยหาแนวทาง UNLOCK CITY POTENTIAL โอกาสของพื้นที่ในการพัฒนาเมือง และการสร้างอนาคตของเมือง : เรียนรู้จากกรณีตัวอย่าง 13 นักพัฒนาเมือง สู่การปลดล็อกข้อจำกัดในการพัฒนาเมือง จาก 39 แนวคิด 9 เมือง ผ่านการบอกเล่าประสบการณ์ข้อเรียนรู้จากกรณีตัวอย่างทั่วประเทศ
อาทิ พื้นที่สาธารณะกับความเหลื่อมล้ำกรณีศึกษาคลองแม่ข่า จ.เชียงใหม่, พื้นที่สาธารณะกับการอนุรักษ์ จ.น่าน, Walkable และ creatve Econoy จ.ขอนแก่น, ADAPTIVE REUSE การพลิกพื้นที่เสียโอกาสสู่พื้นที่โอกาส จ.สกลนคร, เยาวชนกับการขับเคลื่อนเมือง City Conext, Puket Smart City ต้นแบบเมืองอัจฉริยะ, การพัฒนาพื้นที่สาธารณะ SOFTWARE สู่ HARDWARE โดยเยาวชน, พื้นที่สาธารณะกับการอนุรักษ์ระบบนิเวศปลายน้ำในเมืองอุตสหกรรม, ภาษีที่ดินกับโอกาสการสร้าง UNLOCK พื้นที่สาธารณะในมิติต่าง ๆ, การพัฒนาพื้นที่สุขภาพวะต่อผู้สูงอายุ, บทบาทพื้นที่สาธารณะต่อเศรษฐกิจสร้างสรรค์ของเมือง และ พื้นที่สาธารณะกับโอกาสเชิงคุณภาพชีวิตเมือง เพื่อปลดล็อกเมือง หาแนวทางการสร้างพื้นที่สาธารณะและเมืองอย่างยั่งยืน และต่อยอดข้อเสนอไปสู่การเป็นนโยบายสาธารณะ พร้อมทั้งเตรียมขยายผลไปทั่วประเทศ
![](https://theactive.net/wp-content/uploads/2023/04/S__1122315-1024x768.jpg)
รศ.พีรดร แก้วลาย คณะสถาปัตยกรรมศาสตร์และผังเมือง มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ ให้มุมมองต่อคำถามที่ว่า เมืองโดนล็อกได้อย่างไร? และใครเป็นคนล็อกเมือง? ซึ่งเห็นว่า เมืองโดนล็อกจากการพัฒนาอย่างรวดเร็ว โดยไม่ได้เตรียมตัว ประชาชนไม่ได้เป็นศูนย์กลางทุกอย่างเติบโตรวดเร็ว ปลดล็อกเมือง จึงเป็นเรื่องของคนทั้งโลก ไม่ใช่เพียงแค่ประเทศไทย หลายเมืองต้องแข่งขันทางเศรษฐกิจ จากการพัฒนาเมืองที่ผ่านมา มักให้ความสำคัญกับรถยนต์ จนทำให้คนตัวเล็กลง
ดังนั้นหากจะปลดล็อกเมือง สิ่งสำคัญจำเป็นต้องสร้างการมีส่วนร่วมกับทุกคนในเมือง โดยเฉพาะเครือข่ายเยาวชน, การออกแบบ และซ่อมแซมเมือง จาก Unused สู่ Reuse รวมทั้งมุมองของผู้บริหาร โดยผู้บริหารเมือง ต้อง unlock เมือง โดยเอาพื้นที่ ที่ไม่ได้ใช้ประโยชน์ มาทำให้เกิดประโยชน์ เช่นที่ The High Line, New York ที่เอารางรถไฟเก่า มาทำเป็นพื้นที่สาธารณะ คนที่เป็นผู้บริหารเมือง จึงจำเป็นที่จะต้องหาพื้นที่ แบบนี้เพื่อสร้างให้เกิดพื้นที่สาธารณะใหม่ ๆ เพิ่มขึ้น
“ข้อจำกัดของเมืองไม่ได้เกิดขึ้นกับประเทศไทย แต่เกิดขึ้นกับหลายประเทศในโลกที่ตกอยู่ในสภาวะเดียวกัน การปลดล็อกศักยภาพเมือง จึงเป็นสิ่งที่ทุกเมืองในโลกให้ความสำคัญ เพราะเป็นเพียงหนทางเดียวที่จะทำให้เมืองกลับมาเป็นพื้นที่ที่เป็นของทุกคนอย่างแท้จริง”
จากการพูดคุยหลายฝ่ายยังเห็นสอดคล้องกัน ว่า สิ่งสำคัญของการปลดล็อกเมือง คือ ข้อมูลจากประชาชน อาทิ การทำข้อมูลพื้นที่, การทำข้อมูลย่าน เพื่อกำหนดยุทธศาสตร์การพัฒนาเมืองได้ อีกทั้งฐานข้อมูลนี้ คือสิ่งสำคัญในการพัฒนาเมืองในอนาคตด้วย