ตั้งเป้าเริ่มงานภายใน ก.พ. นี้ ดึงตำรวจ อสส. ชุมชน รายงานการกินยาจิตเวชทุกวัน ผ่าน Line ยอมรับ “บ้านพิชิตใจ” คับแคบรองรับไม่เพียงพอ จ่อคุย พม. ทำงานร่วมกัน
![](https://theactive.net/wp-content/uploads/2024/01/IMG_1035-1024x682.jpeg)
รศ.ทวิดา กมลเวชช รองผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานคร เปิดเผยแนวทางการจัดตั้ง “ทีมพิทักษ์จิตเวช” โดยศูนย์ปฏิบัติการป้องกันและปราบปรามยาเสพติดเขต (ศป.ปส.ข.) ที่มีโครงสร้างทีมพิทักษ์จิตเวช ประกอบด้วย 1. บุคลากรจากสำนักงานเขต 2. บุคลากรจากศูนย์บริการสาธารณสุข 3. บุคลากรจากสถานีตำรวจนครบาลในพื้นที่ 4. อาสาสมัครสาธารณสุขที่รับผิดชอบงานยาเสพติด/จิตเวช 5. ชมรมรักษ์ใจ (ถ้ามี) 6. กรรมการชุมชน (ถ้ามี)
โดยทีมพิทักษ์จิตเวช มีบทบาทหน้าที่
- การค้นหาและส่งต่อข้อมูลผู้เสพ/ผู้ติดและผู้ป่วยจิตเวชเข้าสู่กระบวนการบำบัดรักษา
- เข้าร่วมการซ้อมแผนเผชิญเหตุ
- การติดตามดูแลช่วยเหลือผู้ที่ผ่านการบำบัดรักษาและผู้ป่วยจิตเวชจากการใช้ยาและสารเสพติดในชุมชน
- รวบรวมข้อมูลผู้ป่วยจิตเวชจากยาเสพติดทั้งหมด
- รายงานการกินยาจิตเวชทุกวัน ผ่าน Line OA ซึ่งจะมีการหารือในรายละเอียดเพิ่มเติมและตั้งเป้าหรือคาดว่าจะสามารถเริ่มดำการได้ภายในเดือนกุมภาพันธ์ 2567
![](https://theactive.net/wp-content/uploads/2024/01/1_0-1-1024x576.jpg)
สำหรับรายงานสถานการณ์ยาเสพติดในพื้นที่กรุงเทพฯ ปี 2566 จับกุมคดียาเสพติดคดีร้ายแรง 3,254 คดี โดยพื้นที่ที่มีการจับกุมเรียงตามลำดับสูงสุด 1-3 ดังนี้ 1. เขตลาดกระบัง 159 คดี 2. เขตคลองเตย 142 คดี และ 3. เขตบางกะปิ 141 คดี
“ไม่อยากให้พูดแค่ว่างานนี้เป็นของใคร คนรับผิดชอบเป็นใคร อาจรู้ว่าผู้ดูแลเป็นใคร แต่ในการทำงานต้องมีความร่วมมือกับหลายหน่วยงาน ซึ่งในการดูแลผู้ติดยาเสพติดนอกจากเรื่องของการบำบัดแล้ว อยากให้มีการพูดถึงเรื่องอื่น ๆ เช่น การสร้างอาชีพให้ เพื่อให้มีรายได้ดูแลตัวเองสามารถกลับมาใช้ชีวิตในสังคมได้ รวมถึงการทำให้ชุมชนเข้มแข็ง เป็นการสร้างภูมิคุ้มกันให้กับชุมชน”
รศ.ทวิดา กมลเวชช
รองผู้ว่าฯ กทม. ระบุอีกว่า นอกจากเรื่องยาเสพติดที่กรุงเทพมหานคร และภาคส่วนต่าง ๆ ต้องร่วมกันป้องกันและแก้ไขปัญหาแล้ว ยังมีความห่วงใยในเรื่องของบุหรี่ไฟฟ้า ถึงแม้ว่าบุหรี่ไฟฟ้าจะไม่เชิงเป็นยาเสพติด แต่ก็มีสิ่งที่จะต้องดำเนินการ นอกจากนี้ยังมีเรื่องของกัญชาที่มีร้านจำหน่ายเปิดเพิ่มขึ้นแทบทุกวัน และบางร้านอยู่ใกล้สถานศึกษา อาจต้องมีการจัดทำข้อบัญญัติของกรุงเทพมหานครเองหรือไม่ เพราะต้องดูเรื่องความปลอดภัยให้เยาวชนก่อน ในส่วนนี้อาจจะต้องหารือกันอีกครั้งในหลักคิดโดยใช้ความละมุนละม่อม
![](https://theactive.net/wp-content/uploads/2024/01/5_0-1024x576.jpg)
รวมถึงเรื่องการเพิ่มพื้นที่ฟื้นฟูผู้ที่ติดยาเสพติดด้วย แม้ว่ากทม. จะมี “บ้านพิชิตใจ” แต่มีพื้นที่ค่อนข้างจำกัด สามารถหาพื้นที่เพิ่มเติมได้หรือไม่ ซึ่ง กทม. อยากร่วมมือหน่วยงานภายนอก และกระทรวงการพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์ (พม.) ให้เยอะขึ้น ที่ผ่านมากรุงเทพมหานคร มีความร่วมมือกับ พม. หลายด้าน เช่น เรื่องคนไร้บ้านซึ่งเป็นกลุ่มคนเปราะบางในสังคม และเรื่องยาเสพติด