ตั้งความหวังสวัสดิการผู้สูงอายุ สอดคล้องกับค่าครองชีพปัจจุบัน สร้างอาชีพมั่นคงในท้องถิ่น ไม่ต้องทำงานไกลบ้าน
บรรยากาศการเลือกตั้งโซนภาคตะวันออกเฉียงเหนือ อย่างในพื้นที่ จังหวัดมุกดาหาร เขต 2 หน่วยเลือกตั้งที่ 1 ต.นิคมคำสร้อย จ.มุกดาหาร ประชาชนทยอยมาใช้สิทธิเลือกตั้งต่อเนื่องตั้งแต่ช่วงเช้า
ส่วนใหญ่ระบุว่าแม้จะเลือกตั้งมาหลายครั้ง แต่รอบนี้ก็ยังตื่นเต้นลุ้นว่าใครจะเข้ามาเป็น ส.ส.และจัดตั้งรัฐบาล ซึ่งไม่ว่าใครจะได้รับคะแนนสูงสุดเข้ามาทำหน้าที่ ก็อยากให้ทำตามนโยบายที่ได้หาเสียงไว้ โดยเฉพาะเรื่องเศรษฐกิจปากท้อง การพัฒนาระบบสาธารณูปโภค สร้างอาชีพที่มั่นคงรองรับลูกหลานในอนาคต ที่ไม่ต้องไปทำงานต่างบ้านต่างเมือง รวมถึงสวัสดิการผู้สูงอายุ
![](https://theactive.net/wp-content/uploads/2023/05/S__4472926-1024x759.jpg)
“อยากให้ทำตามที่ได้หาเสียง ที่ขายนโยบายไว้ โดยเฉพาะเรื่องเศรษฐกิจปากท้อง เราคนค้าขาย ก็หวังอยากให้เน้นเรื่องสร้างเศรษฐกิจให้ดีขึ้น เพราะตอนนี้เงียบ ค้าขายลำบาก ที่สำคัญคืออยากให้เพิ่มเพดานเงินผู้สูงอายุ ตอนนี้พี่ใกล้ 60 แล้ว เราไม่ใช่ข้าราชการ ไม่มีบำเหน็จบำนาญ ก็อยากให้เพิ่มเพดานขึ้น ให้เพียงพอกับค่าครองชีพที่ถีบตัวสูงขึ้น“
หวานใจ หนองแคน วัย 56 ปี ชาวบ้านตำบลนิคมคำสร้อย จ.มุกดาหาร
![](https://theactive.net/wp-content/uploads/2023/05/S__4472928-1024x768.jpg)
“คาดหวังได้รัฐบาลที่จะเข้ามาพัฒนาทุกมิติ โดยเฉพาะสวัสดิการผู้สูงอายุ รู้สึกว่ายังน้อยมาก อยากให้เหมือนต่างประเทศ ซึ่งเห็นหลายพรรคมีนโยบาย เพิ่มสวัสดิการเงินผู้สูงอายุเป็น 3,000 บาท ก็อยากให้ทำให้ได้ เรื่องถนนหนทางชนบทบางแห่งยังเป็นหลุมเป็นบ่ออยากให้พัฒนาให้ดีขึ้น“
สมแปง ประกอบบุญ วัย 62 ปี ชาวบ้านตำบลนิคมคำสร้อย จ.มุกดาหาร
![](https://theactive.net/wp-content/uploads/2023/05/S__4472930-1024x712.jpg)
“ที่ต้องทำต้องแก้ก่อนเลย คือน้ำไฟแพงนี่แหละ เข้ามาแล้วต้องรีบแก้รีบปรับ ที่สำคัญคือสร้างหรือพัฒนาอาชีพในต่างจังหวัดชนบทให้ลูกหลานมีงาน ไม่ต้องทำงานไกลบ้าน จะดูแลพ่อแม่ปู่ย่าตายาย“
จรัส ผาสุข วัย 84 ปี ชาวบ้านตำบลนิคมคำสร้อย จ.มุกดาหาร
ทั้งนี้ หมู่ 1 ตำบลนิคมคำสร้อย มีประชากรราว ๆ 700 คน เป็นผู้สูงอายุกว่า 100 คน กำลังก้าวเข้าสู่การเป็นชุมชนสังคมผู้สูงอายุ