รัฐมนตรีว่าการกระทรวงการพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์ เปิดโรงเรียนครอบครัว จ.พิษณุโลก พัฒนาศักยภาพเด็กและแก้ปัญหาความยากจน
![](https://theactive.net/wp-content/uploads/2022/01/S__25337865-1024x682.jpg)
วันที่ 20 มกราคม 2565 จุติ ไกรฤกษ์ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงการพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์ พร้อมด้วย นางพัชรี อาระยะกุล ปลัดกระทรวงการพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์ และคณะผู้บริหารกระทรวง พม. ร่วมลงพื้นที่ จ.พิษณุโลก ณ โรงเรียนวังทองพิทยาคม ต.ชัยนาม อ.วังทอง เพื่อเปิดการอบรมอาสาสมัครพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์ (สร้างอาชีพ สร้างรายได้) และ เปิดโรงเรียนครอบครัว อ.วังทอง (ศูนย์การเรียนรู้โรงเรียนวังทองพิทยาคม)
จุติ กล่าวว่า ปัญหาความแตกแยกในครอบครัว เป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้เด็กหลุดจากระบบการศึกษา ซึ่งมีจำนวนมากถึง 280,000 ครอบครัว จึงต้องเข้าไปช่วยเหลือพัฒนาครอบครัวให้สมบูรณ์ ทั้งเยียวยา สร้างอาชีพ สร้างโอกาส สร้างความเข้มแข็ง โดยร่วมกับ กระทรวงศึกษาธิการ กระทรวงอุดมศึกษา กระทรวงสาธารณสุข กระทรวงแรงงาน และกระทรวงวัฒนธรรม เป็นต้น นับเป็นปัญหาที่ยาก หลังจากสถานการณ์โควิด – 19 ได้ซ้ำเติมปัญหาสังคมในมิติต่างๆ
![](https://theactive.net/wp-content/uploads/2022/01/S__25337869-1024x682.jpg)
ปัญหาแต่ละแห่งมีความซับซ้อน ยุ่งยาก เปราะบาง ไม่เหมือนกัน ในขณะที่รัฐบาลมีงบประมาณจำกัด แต่ละกระทรวงมีงบประมาณไม่มาก เมื่อบูรณาการมาร่วมกันทำงานก็มีงบประมาณพอที่จะทำอะไรได้มากขึ้น อย่างไรก็ตาม ในวันนี้เราได้จับมือกับผู้ปกครอง คณะครู อาสาสมัคร และภาคเอกชน ทำโรงเรียนครอบครัว ศูนย์ช่วยเหลือสังคม และห้องสมุดดิจิทัลที่จะสร้างโอกาสให้คนได้มีอาชีพ ให้เด็กเข้าถึงการศึกษาที่มีคุณภาพผ่านระบบออนไลน์ของห้องสมุดดิจิทัล เพื่อพัฒนาศักยภาพให้สามารถนำไปใช้ประโยชน์ต่อไปในอนาคต
![](https://theactive.net/wp-content/uploads/2022/01/S__25337872-1024x682.jpg)