เปิดเรียนวันแรกคึกคัก ภายใต้มาตรการควบคุมโรคของโรงเรียน ‘กทม.’ ไม่บังคับ หากผู้ปกครองกังวล ปรับการเรียนการสอนที่บ้าน
วันนี้ (1 ก.พ. 2564) ที่ โรงเรียนไทยนิยมสงเคราะห์ เขตบางเขน กทม. ช่วงเช้าที่ผ่านมา ผู้ปกครองทยอยพาบุตรหลานส่งที่หน้าโรงเรียนตั้งแต่เช้า ซึ่งนักเรียนทุกคนจะต้องผ่านจุดคัดกรอง ตรวจวัดอุณหภูมิ และรับแจกหน้ากากผ้าจากทางโรงเรียน โดยระหว่างเข้าแถวเคารพธงชาติ มีการแบ่งให้บางส่วนเข้าแถวในห้องเรียน เพื่อลดความแออัด
ขณะที่การจัดการเรียนการสอน เนื่องจากเป็นโรงเรียนขนาดใหญ่ มีนักเรียน 2,786 คน จึงจัดให้แต่ละห้องมีนักเรียนไม่เกิน 25 คน และจัดโต๊ะเรียนเว้นระยะห่างอย่างน้อย 1 เมตร
![](https://theactive.net/wp-content/uploads/2021/02/S__20979745-1024x574.jpg)
ด้านบุคลากรทางการศึกษา และพนักงานจ้าง ทางโรงเรียนได้ให้ความมั่นใจกับผู้ปกครอง โดยต้องผ่านการคัดกรองโควิด-19 และตรวจสุขภาพทุกคน โดยเฉพาะอาหารกลางวัน ที่ทางโรงเรียนได้จัดข้าวกล่องแจกให้กับนักเรียนแต่ละห้อง โดยไม่ต้องลงมารับประทานอาหารรวมกันภายในโรงอาหาร เพื่อลดความแออัด
จากการสอบถามผู้ปกครอง ระบุว่า รู้สึกโล่งใจที่ลูกได้กลับมาเรียนหนังสือ เพราะการเรียนออนไลน์ในช่วงที่ผ่านมา ลูกยังไม่สามารถปรับตัวได้ และเป็นภาระให้กับผู้ปกครอง แต่ก็ต้องระวังในการป้องกันตัวเอง ทั้งก่อนออกจากบ้าน และกลับจากโรงเรียน
![](https://theactive.net/wp-content/uploads/2021/02/S__20979747-1024x577.jpg)
![](https://theactive.net/wp-content/uploads/2021/02/S__20979750-1024x583.jpg)
ด้าน สกลธี ภัททิยกุล รองผู้ว่าฯ กทม. ระบุว่า ถ้านักเรียน ผู้ปกครองคนไหน รู้สึกไม่สบายใจที่จะส่งบุตรหลานมาโรงเรียน ก็สามารถแจ้งขอปรับรูปแบบการเรียนการสอน อาทิ การเรียนแบบ ออนไซต์, ออนแอร์ และออนไลน์ เพื่อให้นักเรียนเข้าถึงการเรียน และมีความเสมอภาค ส่วนเรื่องการประเมินผล ยืนยันว่านักเรียนทุกคนไม่มีซ้ำชั้นแน่นอน